shafi_banner

Me yasa Candida auris mai kisa ke yaduwa cikin sauri a Amurka?

Wani kamuwa da cuta mai haɗari wanda da alama yana fitowa kai tsaye daga wani ɓangaren "Ƙarshen Mu" ya bazu ko'ina cikin Amurka.
n5
A lokacin cutar ta COVID-19, ƙila an sami ƙarancin kulawar da aka biya don rigakafin kamuwa da cuta idan aka kwatanta da lokutan da ba annoba ba.
Baya ga karuwar kararraki a Amurka, ana kuma rarraba kararraki a cikin kasashe/yankuna 30.
Yaduwar duniya har yanzu yana da wuri, masana kimiyyar mycologists sun sami damar gano layin layi yayin da suke motsawa, kamar SARS-Cov-2.Barkewar cutar a Burtaniya tabbas yana karuwa tun rahotannin farko.Tabbas, lokacin da sabbin abubuwa suka bayyana, yana da wahala a haɓaka ta kowace hanya ban da sama.Ya zuwa yanzu, yawancin su ana sarrafa su a nan, amma lokaci ne kawai.
Naman gwari na aljanu ya bazu a cikiKarshen Mu
 
Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka ta Amurka ta sanar a cikin wani sabon binciken da aka buga a cikin Annals of Internal Medicine cewa Candida auris, naman gwari, yana yaduwa a cikin ƙasar kuma an gano cutar ta farko a cikin jihohi 17 daga 2019 zuwa 2021.
Laifukan sun karu da kashi 44% daga 2018 zuwa 2019 da kashi 95% daga 2020 zuwa 2021 - daga shari'o'i 756 a cikin 2020 zuwa lokuta 1,471 a 2021. A shekarar 2022, an yi imanin cewa akwai masu kamuwa da cuta guda 2,377 a Amurka.
n6A cewar Cibiyoyin Kula da Cututtuka da Cututtuka, kamuwa da cututtukan fungal yana jure wa yawancin magungunan rigakafin fungal, yana mai da shi “barazanar lafiyar duniya.”
Candida auris yisti ne wanda yawanci baya haifar da wata alama amma zai iya haifar da cututtuka na jini, cututtuka na rauni, da ciwon kunne a cikin marasa lafiya da raunin tsarin rigakafi da wadanda ke da tubes da catheters a jikinsu.
n7
Ƙungiyoyin da ke da haɗari sun haɗa da mutanen da ke da raunin tsarin rigakafi, waɗanda aka yi wa tiyata kwanan nan, da waɗanda ke da wani nau'i na ciwon sukari ko kuma waɗanda kwanan nan suka yi amfani da maganin rigakafi masu yawa da magungunan fungal.Cutar ta fi shafar mutane a asibitoci kuma tana haifar da mutuwa a kusan kashi ɗaya bisa huɗu na masu cutar.
n8

A lokacin cutar ta COVID-19, ƙila an sami ƙarancin kulawar da aka biya don rigakafin kamuwa da cuta idan aka kwatanta da lokutan da ba annoba ba.
Baya ga karuwar kararraki a Amurka, ana kuma rarraba kararraki a cikin kasashe/yankuna 30.
Yaduwar duniya har yanzu yana da wuri, masana kimiyyar mycologists sun sami damar gano layin layi yayin da suke motsawa, kamar SARS-Cov-2.Barkewar cutar a Burtaniya tabbas yana karuwa tun rahotannin farko.Tabbas, lokacin da sabbin abubuwa suka bayyana, yana da wahala a haɓaka ta kowace hanya ban da sama.Ya zuwa yanzu, yawancin su ana sarrafa su a nan, amma lokaci ne kawai.


Lokacin aikawa: Maris 27-2023